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Hali ya sasa ya joto la bahari la chini ya wastani katika 
eneo la kati la Bahari ya Pasifiki inatarajiwa kuendelea 

kuwa chini ya wastani (La Niña) katika nusu ya kwanza 

ya msimu ingawa joto linatarajiwa kuongezeka kidogo 

hasa katika nusu ya pili ya msimu. Vilevile, joto la 
bahari linatarajiwa kuwa chini ya wastani  katika eneo 

la magharibi mwa Bahari ya Hindi na juu ya wastani 

mashariki mwa Bahari ya Hindi joto hususan katika 
nusu ya kwanza ya msimu. Kwa ujumla hali hii 

inatarajiwa kupunguza upepo wenye unyevunyevu 

kuvuma kutoka baharini kuelekea nchini na hivyo 
kupunguza nguvu ya mifumo isababishayo mvua hasa 

katika maeneo ya kanda ya pwani ya kusini, kusini na 

mikoa ya kanda ya kati ukilinganisha na eneo la 

magharibi mwa Bahari ya Hindi (pwani ya Afrika 
Mashariki). Hali hii inatarajiwa kupunguza nguvu ya 

mifumo inayosababisha mvua katika maeneo ya ukanda 

wa pwani ya kusini na yale ya kati mwa nchi. Vilevile, 
joto la bahari la chini ya wastani linatarajiwa katika 

eneo la kusini magharibi mwa bahari ya Hindi hususan 

katika kipindi cha nusu ya kwanza ya msimu, na juu 

kidogo ya wastani katika nusu ya pili ya msimu. Hali 
hiyo inatarajiwa kupunguza uwezekano wa kutokea 

kwa migandamizo midogo ya hewa na hivyo 

kuchelewesha mifumo inayosababisha mvua katika 

maeneo ya kusini mwa nchi hususan katika kipindi cha 

nusu ya kwanza ya msimu. Hali kadhalika, joto la 

bahari la chini kidogo ya wastani katika eneo la 
mashariki mwa Bahari ya Atlantiki (nje ya pwani ya 

Angola) sambamba na joto la bahari la chini ya wastani 

katika eneo la magharibi mwa Bahari ya Hindi 
linatarajiwa kupelekea  

msukumo hafifu wa upepo wenye unyevunyevu 

kuvuma kutoka misitu ya Congo kuelekea maeneo ya 
magharibi mwa nchi yetu ikijumuisha maeneo ya 

nyanda za juu kusini magharibi. 

 

 

 
 

 
 

Mvua za Msimu (Novemba, 2022 – Aprili, 2023) ni 

mahusus kwa maeneo ya magharibi, kati, nyanda za juu 

kusini magharibi, kusini mwa nchi, ukanda wa pwani 
ya kusini pamoja na maeneo yaliyopo kusini mwa 

mkoa wa Morogoro. Maeneo haya yanapata msimu 

mmoja wa mvua kwa mwaka, unaoanza mwezi 
Novemba na kuisha kati ya mwezi Aprili na Mei ya 

mwaka unaofuata. 

Kutokana na mifumo ya hali ya hewa inayotarajiwa, 
mvua za chini ya wastani hadi wastani zinatarajiwa 

katika maeneo mengi ya mikoa ya Kigoma, Tabora, 

Katavi, Singida, Dodoma, Ruvuma, Lindi na Mtwara. 

Aidha, mvua za wastani hadi chini ya wastani 

 

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU 

NOVEMBA, 2022 HADI APRILI,  2023 

                                                                 MUHTASARI 

 Mvua za chini ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya mikoa ya Kigoma, Tabora, Katavi, 

Singida, Dodoma, Ruvuma, Lindi na Mtwara. Aidha, mvua za wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa katika 

baadhi ya maeneo ya mikoa ya Njombe, Rukwa, Songwe, Mbeya, Iringa na kusini mwa mkoa wa Morogoro. 

 Katika nusu ya kwanza ya msimu (Novemba, 2022 – Januari, 2023) vipindi virefu vya ukavu vinatarajiwa 

kujitokeza. 

 Ongezeko la mvua linatarajiwa katika nusu ya pili ya msimu (Februari- Aprili, 2023). Aidha, mvua za nje ya 
msimu zinatarajiwa mwezi Mei, 2023 katika maeneo mengi. 

 Maeneo ya mikoa ya Singida na Dodoma mvua za Msimu zinatarajiwa kuanza kwa kuchelewa katika wiki ya pili 

ya mwezi Januari, 2023. 

 Katika kipindi cha Novemba na Disemba, 2022, upungufu mkubwa wa unyevunyevu katika udongo unatarajiwa 

kujitokeza katika maeneo mengi yanayopata mvua za Msimu na kuathiri ukuaji wa mazao na upatikanaji wa 

malisho kwa ajili ya mifugo. 

MWELEKEO WA MIFUMO YA HALI 

YA HEWA KWA KIPINDI CHA 
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zinatarajiwa katika baadhi ya maeneo ya mikoa ya 

Njombe, Rukwa, Songwe, Mbeya, Iringa na kusini 

mwa mkoa wa Morogoro. Mvua zinatarajiwa kuanza 

kwa kuchelewa na kutawaliwa na vipindi virefu vya 
ukavu hususan katika nusu ya kwanza ya msimu 

(Novemba, 2022 – Januari, 2023). Hata hivyo, 

ongezeko la mvua linatarajiwa katika nusu ya pili ya 
msimu (Februari - Aprili, 2023). Aidha, mvua za nje ya 

msimu zinatarajiwa mwezi Mei, 2023 katika maeneo 

mengi.  
 

Maelezo ya kina juu ya mwelekeo wa mvua hizo za 

msimu ni kama ifuatavyo: 

Kanda ya magharibi (Tabora, Katavi na Kigoma):  
Mvua za chini ya wastani hadi wastani zinatarajiwa 

katika mikoa ya Kigoma, Tabora na Katavi. Mvua hizo 

zinatarajiwa kuanza wiki ya tatu na ya nne ya mwezi 
Novemba, 2022 katika maeneo mengi na kuisha wiki 

ya nne ya mwezi Aprili, 2023. Aidha, kuna uwezekano 

wa mvua za nje ya msimu mwezi Mei, 2023. 
 

Kanda ya kati (Singida na Dodoma): 

Mvua katika maeneo haya zinatarajiwa kuwa za chini 

ya wastani hadi wastani na zinatarajiwa kuanza wiki ya 
pili ya mwezi Januari na kuisha wiki ya nne ya mwezi 

Aprili, 2023. Aidha, kuna uwezekano wa mvua za nje 

ya msimu mwezi Mei, 2023. 
 

Nyanda za juu kusini magharibi (Rukwa, Songwe, 

Mbeya, Iringa, Njombe, pamoja na maeneo ya 

kusini mwa mkoa wa Morogoro): 
Mvua za wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa 

katika maeneo haya. Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya 

kwanza na ya pili ya mwezi Disemba, 2022 na kuisha 
wiki ya nne ya mwezi Aprili, 2023. Aidha, kuna 

uwezekano wa mvua za nje ya msimu mwezi Mei, 

2023. 
 

Pwani ya kusini na maeneo ya kusini mwa nchi: 

(Lindi, Mtwara na Ruvuma): 

Mvua za chini ya wastani hadi wastani zinatarajiwa 
katika maeneo haya. Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya 

kwanza na ya pili ya mwezi Disemba, 2022 katika 

mikoa ya Lindi, Mtwara na Ruvuma ikiambatana na 
vipindi virefu vya ukavu katika mwezi Disemba, 2022 

na Januari, 2023 katika mkoa wa Ruvuma. Mvua 

zinatarajiwa kuisha wiki ya nne ya mwezi Aprili, 2023. 
Aidha, kuna uwezekano wa mvua za nje ya msimu 

mwezi Mei, 2023. 

 

 

 
Kielelezo 1: Mwelekeo wa mvua za Msimu 

(Novemba, 2022 –Aprili, 2023) 
 
 

 

 

Sekta ya kilimo na usalama wa chakula 

Mvua za chini ya wastani hadi wastani zinazotarajiwa 

katika maeneo mengi yanayopata mvua za Msimu 
zinaweza kusababisha upungufu wa unyevunyevu katika 

udongo. Hali hii inaweza kuathiri uoteshaji na ukuaji wa 

mazao hususan katika kipindi cha Novemba na Disemba, 
2022. Aidha, ongezeko la visumbufu vya mazao kama 

vile mchwa, viwavijeshi, panya vinatarajiwa kujitokeza 

katika msimu na hivyo kuathiri mazao na uzalishaji kwa 

ujumla. Matukio ya moto yanaweza kujitokeza kutokana 
na vipindi virefu vya ukavu vinavyotarajiwa. 

Wakulima wanashauriwa kupanda mazao na mbegu 

zinazokomaa kwa muda mfupi na zinazostahimili 
upungufu wa mvua kama vile mazao jamii ya mizizi, 

mikunde na mazao ya bustani. Aidha, inashauriwa 

kutumia mbinu na teknolojia bora za kilimo himilivu za 
kuhifadhi maji na unyevunyevu wa udongo ikiwa ni 

pamoja na uvunaji wa maji ya mvua na matumizi ya 

matandazo. Wakulima na maafisa ugani wanashauriwa 

kuzingatia ushauri na tabiri zinazotolewa na Mamlaka ya 
Hali ya Hewa Tanzania (TMA) kwa ajili ya kuendesha 

shughuli za kilimo.  

Mamlaka husika zinashauriwa kutoa elimu na ushauri 
kwa wakulima juu ya njia bora na namna ya kutumia 

kiwango kidogo cha mvua kinachotarajiwa, pamoja na 

matumizi mazuri ya akiba ya chakula kilichopo. 

 

Mifugo na Uvuvi 

Upungufu wa mvua hususan katika nusu ya kwanza ya 

msimu unatarajiwa kuathiri upatikanaji wa maji na 
malisho kwa ajili ya mifugo na kupelekea uwezekano wa 

migogoro kujitokeza baina ya wafugaji na watumiaji 

wengine wa ardhi. Aidha, baadhi ya magonjwa ya mifugo 
(yanayoenezwa na kupe na wadudu warukao) pamoja na 

uzalishaji wa mifugo na mazao ya mifugo vinatarajiwa 

kupungua. Upatikanaji wa chakula kwa ajili ya samaki 

unatarajiwa kupungua na kuathiri mazao ya  

 
ATHARI NA USHAURI  
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samaki. Aidha, kilimo cha mwani kinachofanyika katika 

maji ya kina kifupi kinaweza kuathirika kutokana na 

vipindi virefu vya ukavu. 
Wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupanda malisho ya 

kutosha yanayoweza kustahimili ukame, kuweka 

mipango mizuri ya matumizi na uhifadhi wa maji na 
malisho, kufuga kibiashara (kupunguza idadi ya mifugo) 

na kuvuna mifugo kulingana na upatikanaji wa malisho 

na maji. Aidha, wadau wa sekta kwa ujumla, 
wanashauriwa watumie taarifa za utabiri wa hali ya hewa 

na kuzingatia ushauri wa maafisa ugani. 

 

Utalii, Maliasili na Wanyamapori 
Upungufu wa mvua unaotarajiwa katika maeneo mengi 

unaweza kusababisha upungufu wa maji na malisho kwa 

wanyamapori na kupelekea wanyamapori kuhama kwa 
ajili ya kutafuta maji na malisho. Hali hii inaweza 

kusababisha migogoro kati ya wanyamapori na binadamu 

na kusambaa kwa magonjwa. Halikadhalika, uzalishaji 
wa asali unatarajiwa kuathirika kutokana na upungufu wa 

maji. 

Mamlaka husika zinashauriwa kuboresha miundombinu 

mbalimbali katika hifadhi za wanyamapori na kujenga 
uelewa kwa jamii ili kupunguza athari zinazoweza 

kujitokeza kutokana na hali ya mvua inayotarajiwa. Hata 

hivyo, jamii inashauriwa kutoa taarifa kwa mamlaka 
husika iwapo wanyamapori wataingia katika makazi au 

maeneo mbalimbali ya watu. 

 

Mamlaka za maji na Menejimenti za Maafa 
Kutokana na matarajio ya upungufu wa mvua, Mamlaka 

za Miji zinashauriwa kutumia fursa hii katika kuendelea 

kufanya marekebisho ya miundombinu mbalimbali kama 
vile barabara, madaraja, majengo, sehemu za kuhifadhia 

taka, maghala, njia za umeme pamoja na kuhakikisha 

kuwa mifumo ya maji safi na maji taka inafanya kazi 
katika kiwango kinachostahili. Pia Mamlaka 

zinashauriwa kuhakikisha vyanzo vya maji vinatunzwa 

pamoja na kuweka miundombinu ya uvunaji maji ili 

kuzuia upotevu wa maji kwa matumizi endelevu ya 
baadae. Vilevile, Mamlaka za Miji zinashauriwa 

kuhamasisha na kukamilisha ujenzi wa miradi 

mbalimbali ya maendeleo ikiwemo ujenzi wa barabara, 
madarasa, hospitali na miundombinu mingine 

iliyopangwa katika kipindi hiki. 

 
Upungufu wa mvua unaoweza kujitokeza katika maeneo 

mengi ya nchi unaweza kusababisha upungufu wa 

unyevunyevu katika udongo, chakula, malisho ya mifugo 

na maji. 

 

Aidha, uharibifu wa miundombinu, upotevu wa mali na 

madhara kwa binadamu vinaweza kutokea kutokana na 

vipindi vifupi vya mvua kubwa vinavyoweza kujitokeza. 
Hivyo, mamlaka husika na Kamati za Usimamizi wa 

Maafa katika ngazi ya Mkoa, Wilaya, Kata na Vijiji 

zinashauriwa kushirikiana na kuchukua hatua za kuzuia, 
kujiandaa na kukabiliana na maafa ikiwemo kutoa elimu 

na miongozo itakayo hamasisha kilimo cha mazao yanayo 

stahimili ukame, uhifadhi wa chakula, maji na malisho ya 
mifugo. 

 

Angalizo 1: 

 Izingatiwe kuwa matukio ya vipindi vifupi vya mvua 

kubwa yanaweza kujitokeza hata katika maeneo 

yanayotarajiwa kupata mvua za chini ya wastani.  

 

Angalizo 2: 

 Upo uwezekano wa kutokea kwa migandamizo midogo 

ya hewa kusini magharibi mwa Bahari ya Hindi ikiwa 

ni pamoja na rasi ya Msumbiji, hivyo kusababisha 

vipindi vya mvua katika nusu ya pili ya msimu.  

 

Angalizo 3:  

Mwelekeo wa mvua uliotolewa umezingatia zaidi 

kipindi cha msimu (miezi sita) na hali ya mvua katika 

maeneo makubwa. Hivyo, viashiria vinavyochangia 

mwenendo wa mifumo ya mvua na mabadiliko ya muda 

mfupi katika maeneo madogo vitazingatiwa katika 

uchambuzi wa utabiri wa muda wa kati na mfupi.  

 

Watumiaji wa taarifa za utabiri huu Watumiaji wa 

taarifa za utabiri huu wanashauriwa pia kufuatilia 

utabiri wa saa 24, siku 10 pamoja na mwezi kama 

unavyotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 
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